Dk. Bilal ahofia Zanzibar kuelekea kubaya

27 09 2009

Date::9/26/2009
Dk Bilal ahofia Zanzibar inaelekea kubaya

Boniface Meena na Salma Said, Pemba
Waziri Kiongozi wa zamani wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kipindi cha Dk Salmin Amour, Dk Garib Bilal amesema haelewi siasa za Zanzibar sasa zinaelekea wapi. Dk Bilal alisema hayo juzi katika mahojiano maalumu na Mwananchi Jumapili alipokuwa ametakiwa kuzungumzia vurugu zinazoendelea visiwani Zanzibar katika zoezi la uandikishaji wapigakura kwenye Daftari la Kudumu. Alisema asingependa kusema lolote kuhusu jambo hilo kwa kuwa haelewi siasa za Zanzibar sasa zinaelekea wapi lakini, akashauri mamlaka husika kufanya kila liwezekanalo kudhibiti mambo yanayotokea sasa na kuharibu taswira ya Zanzibar. ”Sielewi siasa hizi zinaelekea wapi na siko katika nafasi nzuri kuzungumzia hilo kwa undani lakini, kwa kuwa kuna mamlaka za kisheria hali iliyopo inapaswa kushughulikiwa na mamlaka hizo,” alisema Dk Bilal.
Dk Bilal pia alisita kuzugumzia ripoti ya utafiti wa kampuni ya Synovate iliyomtaja kuwa miongoni mwa watu wachache wanaoweza kumrithi Karume kiti cha urais baada ya kumaliza muda wake mwakani akisema “hii ni ripoti ya wataalamu na ni maoni yao. Hiyo ni ripoti ya wataalamu na ni maoni yao, siyo wakati wa kuzungumzia hilo la urais ila ukifika wakati nitafanya hivyo”, alisema Dk Bilal.

Kauli ya Dk Bilal imekuja siku moja baada ya Makamu Mwenyekiti wa CCM Pius Msekwa, kusema kwamba suluhisho la matatizo ya Zanzibar ni kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Msekwa aliyasema hayo alipokuwa akijibu swali aliloulizwa na kituo cha televisheni cha Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC 1) kuhusu msimamo wa CCM kwa matatizo ya kisiasa visiwani Zanzibar. “Matatizo hayo yamekuwepo tangu wakati uliporudishwa mfumo wa vyama vingi mwaka 1992, na kabla ya hapo yalikuwepo tangu Zanzibar ikitawaliwa na Mwingereza. Kwa mfano katika uchaguzi wa mwaka 1957, kulizuka vurugu kubwa na kusababisha mauaji ya watu 30 kwa hesabu ninayokumbuka,”alisema. Alisema ikichunguzwa kiini cha matatizo haya ni upande mmoja kutoridhishwa na ushindi wa mwenzake. Alisema kwamba mfumo wa utawala uliopo nao ni kikwazo cha amani.
“Mfumo wa mshindi kuchukua madaraka yote (winners take all) nao una matatizo. Ndiyo maana upande mmoja unabaki na malalamiko. Kwa hiyo cha msingi ni kugawana madaraka kwa pande hizo ili kupunguza jazba za watu. Tusingoje matatizo yatokee kama ilivyokuwa Kenya, tusingoje yafikie kama ilivyokuwa Zimbabwe, tuchukue tahadhari mapema,” alisema Msekwa.
Hata hivyo, kauli hiyo ya Msekwa ilipokelewa kwa hisia tofauti na wananchi wa Zanzibar ambao kwa nyakati tofauti baadhi yao walionyesha kufurahishwa na wengine kuchukizwa nayo. Wasomi kadhaa, viongozi wa dini, wanasiasa na wananchi waliozungumza na Mwananchi Jumapili kwa nyakati tofauti katika visiwa vya Unguja na Pemba walisema Msekwa anachekesha kutambua hilo sasa. “Zanzibar mie nakwambia hawana ukweli hasa hawa CCM kwa sababu CUF wao wameshasema miaka mingi kwamba suluhisho na hatima ya siasa za hapa ni serikali ya umoja, lakini nakwambia hebu ajitokeze kiongozi mmoja tu wa SMZ tumsikie aseme kama alivyosema Msekwa itakuwaje au aunge mkono hoja hiyo…hakuna hata mmoja atakayethubutu kujitokeza” alisema kiongozi mmoja wa SMZ ambaye aliomba jina lake lisitajwe gazetini.
Kiongozi wa Jumuiya ya Uamsho na Mihadhara ya Kiislamu Zanzibar (JUMIKI) Azzan Khali Hamdan amesema sio kweli kama CCM ina nia ya kutaka kuundwa serikali ya mseto lakini, wamekuwa wakitoa kauli hizo kwa kujifurahisha. “CCM ni wanafiki wakubwa hawana ukweli juu ya kuundwa kwa serikali ya mseto kwa sababu kauli hiyo haikuanza leo, imeanza miaka mingi sana wao wanazungumza tu, lakini ukija utekelezaji kila mmoja huwa anatoa sababu zake kwa hiyo wanawafurahisha wahisani tu hawana ukweli hata kidogo” alisema Sheikh Azan.
Muumini wa kanisa la Kianglikana, Mabula Richard alisema kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, kutaiongezea nchi baraka kwani umoja ni agizo la Mungu. “Sisi katika dini yetu tunahimiza sana upendo na umoja na mimi nadhani wakati umefika katika visiwa vya Unguja na Pemba kufanywa maamuzi sahihi, ambayo yataleta umoja, lakini bahati mbaya sana viongozi wetu wamekuwa wasemaji sana hawana utekelezaji wa dhati” amesema kwa masikitiko makubwa.
Masoud Said Masoud ni Mkaazi wa Mwera Meli Sita anasema serikali ya mseto ni wimbo wa taifa na usanii wa kupindukia kwa kuwa maneno hayo yamezungumzwa miaka mingi bila ya serikali hiyo kuundwa. “Mie naona hao CCM kama wasanii wa kimataifa maana suala hilo mbona ni la muda mrefu linasemwa wala halitekelezwi, hebu siku moja wajaribu kufanya vitendo waache hayo maneno mengi imekuwa usanii kila siku ndio maana hatwendi mbele kimaendeleo kwa usanii wetu” amesema Masoud.
Msaidizi wa Katibu Mkuu wa CUF, Ismail Jussa Ladhu amesema suala hilo linafahamika na sio geni katika chama chao na ndio maana kutokana na ushindani uliopo kati ya CCM na CUF katika visiwa vya Unguja na Pemba, CUF katika katiba yake tokea mwaka 1995 wameeleza suala la kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Amesema kwa kujua hilo CUF iliona suala hilo libakie katika katiba yake kwa kuwa hali ya visiwa vya Unguja na Pemba ina nguvu sawa, na chaguzi zote zinaonesha kuwa ushindani wa kisiasa ni mkubwa na hivyo chama kitakachoshinda lazima kiunde serikali ya umoja, ili kuleta umoja na mshikamano katika nchi. “Sisi tuseme nini kwa sababu wao CCM ndio waliokuwa hawataki umoja na kama wao wanataka ni wao watekeleze tu kazi rahisi sisi tumelisema hilo tokea 1995 na katika manifesto(ilani) yetu tumesema atakayeshinda katika uchaguzi aunde serikali ya umoja” amesema Jussa kwa njia ya simu ya mkononi.
Mwanasheria wa Kujitegemea Khaleed Said Masoud amesema serikali ya mseto sio hoja, muhimu ni mgao wa serikali yenyewe itakayoundwa, kwani nchini Kenya wameunda serikali ya umoja baada ya kutokea vurugu za uchaguzi, lakini matokeo yake imekuwa kugombeana madaraka jambo ambalo limesababisha baadhi ya viongozi kuachia ngazi kwa maslahi ya kitaifa.

Viongozi wa vyama vingi vya siasa Zanzibar wameunga mkono wazo la kuundwa kwa Serikali ya Mseto, lakini wamesisitiza uundaji huo uwe umevishirikisha vyama vingine vya kitaifa na sio CCM na CUF peke yake kwa kuwa migogoro inayotokea katika visiwa vya Unguja na Pemba husababishwa na vyama hivyo, kwa kuwa wanashauriana peke yao bila ya kupata nguvu ya tatu. “Tatizo kubwa linaloonekana hapa ni hivi vyama viwili na hasa hawa CCM, wao ndio wenye madaraka kwa hiyo wanawakandamiza wenzao na hawa CUF kwa kuwa wapo peke yao katika vikao, wanakuwa hawana nguvu kwa sababu si unajua CCM wababe na wataalamu wa ujanja? Lakini wakipata upinzani wa vyama vingine watatulia, lakini CUF peke yao hawawezi hawa ni wababe mno” amesema Mwanachama wa Chadema.

Kwa upande wao baadhi ya viongozi wa CCM waliozungumza na Mwananchi Jumapili ambao wamekataa kutaja majina yao gazetini wamesema, wazo ni zuri, lakini kuunda Serikali ya Mseto itamlazimu Katibu Mkuu wa CUF, Maalim Seif Sharif Hamad arejee madarakani na hilo kwa viongozi wa CCM Zanzibar haliwezi kukubalika. “Sisi bwana kama kutakuwa na kiongozi mwingine atakayeweza kuingizwa madarakani sawa, lakini kwa huyu Seif hatutaki kabisa apewe nafasi yoyote ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar,”alisema mmoja wa wajumbe wa NEC huku akicheka.
Kiongozi wa Zamani wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar alisema kama kuna jambo muhimu kuliko yote lililobaki katika visiwa vya Unguja na Pemba ni kuundwa kwa Serikali ya Mseto na hakuna jambo jingine lolote ambalo litaweza kuinusuru na machafuko yanayokaribia katika uchaguzi mkuu ujao.

Siasa za Zanzibar zimechafuka hasa katika siku za hivi karibuni, baada ya kuanza kwa kazi ya kuboresha Daftari la Kudumu la Wapigakura. Tayari Umoja wa Nchi za Ulaya (AU) kwa kushirikiana na balozi mbalimbali barani Ulaya na Marekani umeelezwa kusikitishwa na matatizo hayo yanayojitokeza kwenye zoezi hilo na kuiomba serikali iwe madhubuti katika kulisimamia.
EU imeeleza kuwa imesikitishwa na taarifa kuwa raia wengi wa Tanzania Bara, waliopo Pemba wanakabiliwa na vikwazo katika kupata vitambulisho vya ukaazi wa Zanzibar, ambavyo vimekuwa ni sharti muhimu kuweza kuandikishwa kama mpiga kura visiwani humo. Kwa upande wake Marekani ilienda mbali zaidi kwa kuwazuia raia wake kufanya safari zisizokuwa za lazima visiwani humo kwa usalama wao.
Hata hivyo alipotakiwa kuzungumzia vurugu hizo, mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (Nec) Jaji Lewis Makame alisema Nec haipaswi kulaumiwa bali lawama kama zipo zielekezwe kwa Zec. Alisema Zec inapaswa kubeba lawama zote kuhusu vurugu hizo kwa kuwa ina mamlaka kamili kiutendaji. Zoezi la uandikishaji wapiga kura visiwani Zanzibar limekumbwa na vurugu kubwa baada ya wananchi kudai kuwa, masharti ya kujiandikisha yaliyowekwa na Zec yanakiuka katiba ya visiwa hivyo. Sharti linalolalamikiwa na baadhi ya wananchi hao ni kitambulisho cha Mzanzibari Mkaazi kinachowafanya wasiokuwa nacho wanyimwe fursa ya kuandikishwa.

Tuma maoni kwa Mhariri


Actions

Information

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s




%d bloggers like this: